Wikisource:Thảo luận/Lưu trữ/2021

Văn thư lưu trữ mở Wikisource
Bước tới điều hướng Bước tới tìm kiếm
Lưu trữ Đây là một trang lưu trữ các thảo luận cũ. Xin đừng sửa nội dung của trang này. Nếu bạn muốn bắt đầu một thảo luận mới hoặc nhắc lại một thảo luận cũ, xin hãy thực hiện ở trang thảo luận hiện tại.

Tech News: 2021-02

15:42, ngày 11 tháng 1 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-03

16:10, ngày 18 tháng 1 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-04

18:31, ngày 25 tháng 1 năm 2021 (UTC)

Moving Wikimania 2021 to a Virtual Event

Wikimania's logo.

Xin chào. Apologies if you are not reading this message in your native language. Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn. Cảm ơn!

Wikimania will be a virtual event this year, and hosted by a wide group of community members. Whenever the next in-person large gathering is possible again, the ESEAP Core Organizing Team will be in charge of it. Stay tuned for more information about how you can get involved in the planning process and other aspects of the event. Please read the longer version of this announcement on wikimedia-l.

ESEAP Core Organizing Team, Wikimania Steering Committee, Wikimedia Foundation Events Team, 15:16, ngày 27 tháng 1 năm 2021 (UTC)

Project Grant Open Call

This is the announcement for the Project Grants program open call that started on January 11, with the submission deadline of February 10, 2021.
This first open call will be focussed on Community Organizing proposals. A second open call focused on research and software proposals is scheduled from February 15 with a submission deadline of March 16, 2021.

For the Round 1 open call, we invite you to propose grant applications that fall under community development and organizing (offline and online) categories. Project Grant funds are available to support individuals, groups, and organizations to implement new experiments and proven ideas, from organizing a better process on your wiki, coordinating a campaign or editathon series to providing other support for community building. We offer the following resources to help you plan your project and complete a grant proposal:

Program officers are also available to offer individualized proposal support upon request. Contact us if you would like feedback or more information.

We are excited to see your grant ideas that will support our community and make an impact on the future of Wikimedia projects. Put your idea into motion, and submit your proposal by February 10, 2021!

Please feel free to get in touch with questions about getting started with your grant application, or about serving on the Project Grants Committee. Contact us at projectgrantsBản mẫu:Atwikimedia.org. Please help us translate this message to your local language. MediaWiki message delivery (thảo luận) 08:01, ngày 28 tháng 1 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-05

22:38, ngày 1 tháng 2 năm 2021 (UTC)

Wiki Loves Folklore 2021 is back!

Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn

Wiki Loves Folklore Logo.svg

You are humbly invited to participate in the Wiki Loves Folklore 2021 an international photography contest organized on Wikimedia Commons to document folklore and intangible cultural heritage from different regions, including, folk creative activities and many more. It is held every year from the 1st till the 28th of February.

You can help in enriching the folklore documentation on Commons from your region by taking photos, audios, videos, and submitting them in this commons contest.

Please support us in translating the project page and a banner message to help us spread the word in your native language.

Kind regards,

Wiki loves Folklore International Team

MediaWiki message delivery (thảo luận) 13:25, ngày 6 tháng 2 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-06

17:42, ngày 8 tháng 2 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-07

17:56, ngày 15 tháng 2 năm 2021 (UTC)

Proposal: Set two-letter project shortcuts as alias to project namespace globally

Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn

Hello everyone,

I apologize for posting in English. I would like to inform everyone that I created a new global request for comment (GRFC) at Meta Wiki, which may affect your project: m:Requests for comment/Set short project namespace aliases by default globally.

In this GRFC, I propose that two-project shortcuts for project names will become a default alias for the project namespace. For instance, on all Wikipedias, WP will be an alias to the Wikipedia: namespace (and similar for other projects). Full list is available in the GRFC.

This is already the case for Wikivoyages, and many individual projects asked for this alias to be implemented. I believe this makes it easier to access the materials in the project namespace, as well as creating shortcuts like WP:NPOV, as well as helps new projects to use this feature, without having to figure out how to request site configuration changes first.

As far as I can see, Wikisource currently does not have such an alias set. This means that such an alias will be set for you, if the GRFC is accepted by the global community.

I would like to ask all community members to participate in the request for comment at Meta-Wiki, see m:Requests for comment/Set short project namespace aliases by default globally.

Please feel free to ask me if you have any questions about this proposal.

Best regards,
--Martin Urbanec (talk) 14:13, ngày 18 tháng 2 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-08


00:17, ngày 23 tháng 2 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-09


19:08, ngày 1 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Wikifunctions logo contest

01:50, ngày 2 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-10

17:51, ngày 8 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-11

23:22, ngày 15 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-12

16:53, ngày 22 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-13

17:30, ngày 29 tháng 3 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-14

19:41, ngày 5 tháng 4 năm 2021 (UTC)

Universal Code of Conduct – 2021 consultations

Universal Code of Conduct Phase 2

Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn

The Universal Code of Conduct (UCoC) provides a universal baseline of acceptable behavior for the entire Wikimedia movement and all its projects. The project is currently in Phase 2, outlining clear enforcement pathways. You can read more about the whole project on its project page.

Drafting Committee: Call for applications

The Wikimedia Foundation is recruiting volunteers to join a committee to draft how to make the code enforceable. Volunteers on the committee will commit between 2 and 6 hours per week from late April through July and again in October and November. It is important that the committee be diverse and inclusive, and have a range of experiences, including both experienced users and newcomers, and those who have received or responded to, as well as those who have been falsely accused of harassment.

To apply and learn more about the process, see Universal Code of Conduct/Drafting committee.

2021 community consultations: Notice and call for volunteers / translators

From 5 April – 5 May 2021 there will be conversations on many Wikimedia projects about how to enforce the UCoC. We are looking for volunteers to translate key material, as well as to help host consultations on their own languages or projects using suggested key questions. If you are interested in volunteering for either of these roles, please contact us in whatever language you are most comfortable.

To learn more about this work and other conversations taking place, see Universal Code of Conduct/2021 consultations.

-- Xeno (WMF) (talk) 22:19, ngày 5 tháng 4 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Global bot policy changes

Line numbering coming soon to all wikis

-- Johanna Strodt (WMDE) 15:09, ngày 12 tháng 4 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-16

16:48, ngày 19 tháng 4 năm 2021 (UTC)

Suggested Values

Timur Vorkul (WMDE) 14:09, ngày 22 tháng 4 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-17

21:24, ngày 26 tháng 4 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-18

15:43, ngày 3 tháng 5 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-19

15:10, ngày 10 tháng 5 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-20

13:49, ngày 17 tháng 5 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-21

17:07, ngày 24 tháng 5 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-22

17:05, ngày 31 tháng 5 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-23

20:02, ngày 7 tháng 6 năm 2021 (UTC)

Universal Code of Conduct News – Issue 1

Universal Code of Conduct News
Issue 1, June 2021Read the full newsletter


Welcome to the first issue of Universal Code of Conduct News! This newsletter will help Wikimedians stay involved with the development of the new code, and will distribute relevant news, research, and upcoming events related to the UCoC.

Please note, this is the first issue of UCoC Newsletter which is delivered to all subscribers and projects as an announcement of the initiative. If you want the future issues delivered to your talk page, village pumps, or any specific pages you find appropriate, you need to subscribe here.

You can help us by translating the newsletter issues in your languages to spread the news and create awareness of the new conduct to keep our beloved community safe for all of us. Please add your name here if you want to be informed of the draft issue to translate beforehand. Your participation is valued and appreciated.

  • Affiliate consultations – Wikimedia affiliates of all sizes and types were invited to participate in the UCoC affiliate consultation throughout March and April 2021. (continue reading)
  • 2021 key consultations – The Wikimedia Foundation held enforcement key questions consultations in April and May 2021 to request input about UCoC enforcement from the broader Wikimedia community. (continue reading)
  • Roundtable discussions – The UCoC facilitation team hosted two 90-minute-long public roundtable discussions in May 2021 to discuss UCoC key enforcement questions. More conversations are scheduled. (continue reading)
  • Phase 2 drafting committee – The drafting committee for the phase 2 of the UCoC started their work on 12 May 2021. Read more about their work. (continue reading)
  • Diff blogs – The UCoC facilitators wrote several blog posts based on interesting findings and insights from each community during local project consultation that took place in the 1st quarter of 2021. (continue reading)

--MediaWiki message delivery (thảo luận) 23:06, ngày 11 tháng 6 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-24

20:26, ngày 14 tháng 6 năm 2021 (UTC)

Wikimania 2021: Individual Program Submissions

Wikimania logo with text 2.svg

Dear all,

Wikimania 2021 will be hosted virtually for the first time in the event's 15-year history. Since there is no in-person host, the event is being organized by a diverse group of Wikimedia volunteers that form the Core Organizing Team (COT) for Wikimania 2021.

Event Program - Individuals or a group of individuals can submit their session proposals to be a part of the program. There will be translation support for sessions provided in a number of languages. See more information here.

Below are some links to guide you through;

Please note that the deadline for submission is 18th June 2021.

Announcements- To keep up to date with the developments around Wikimania, the COT sends out weekly updates. You can view them in the Announcement section here.

Office Hour - If you are left with questions, the COT will be hosting some office hours (in multiple languages), in multiple time-zones, to answer any programming questions that you might have. Details can be found here.

Best regards,

MediaWiki message delivery (thảo luận) 04:19, ngày 16 tháng 6 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

On behalf of Wikimania 2021 Core Organizing Team

Tech News: 2021-25

15:49, ngày 21 tháng 6 năm 2021 (UTC)

Editing news 2021 #2

14:15, ngày 24 tháng 6 năm 2021 (UTC)

Server switch

SGrabarczuk (WMF) 01:19, ngày 27 tháng 6 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-26

16:32, ngày 28 tháng 6 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-27

17:33, ngày 5 tháng 7 năm 2021 (UTC)

Wikisource Satisfaction Survey 2021

Bản mẫu:Dir Xin chào!

Apologies for writing in English. Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn

In the past year, there has been a lot of changes to Wikisource features and tools. This was done by the Community Tech team at the Wikimedia Foundation, grantees funded by the Foundation or through projects like Google Summer of Code. We would like to understand what you feel about the changes. Tell us what you think about such tools as the Wikisource Pagelist Widget or the new Ebook Export tool.

Take the survey in English, French, Spanish, Polish, Hindi or Punjabi. The deadline is 25th July 2021.

This survey will be conducted via a third-party service, which may subject it to additional terms. For more information on privacy and data-handling, see the survey privacy statement (English, Spanish, French, Polish, Hindi and Punjabi).

If you prefer to send your answers via email, copy the text of the survey and send to sgill@wikimedia.org.

If you have any questions or feedback about the survey, write to me at sgill@wikimedia.org.

Cảm ơn! SGill (WMF) 22:30, ngày 16 tháng 7 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-29

15:31, ngày 19 tháng 7 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-30

21:11, ngày 26 tháng 7 năm 2021 (UTC)

Quy-pháp vựng-tập: Từ 1-1-1970 dến 31-12-1970. 2 v

Tôi đang tìm thông tin về bệnh viên Phạm Hữu chí ở [104], vị nào có quyền truy cập xin cho xem một chút về thông tin bệnh viện này (cụ thể là tờ viện phí). Cảm ơn. Alphama (thảo luận) 07:11, ngày 27 tháng 7 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

@Alphama: Cái này thì liên quan gì đến Wikisource mà bạn hỏi ở đây? Tranminh360 (thảo luận) 02:11, ngày 3 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Xin lỗi, tôi nghĩ là tôi đang hiểu sai về Wikisource. Alphama (thảo luận) 09:24, ngày 31 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-31

20:47, ngày 2 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-32

16:21, ngày 9 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Áp dụng Bố cục động cho toàn bộ các trang, bất kể là Sách nhúng hay không

Hiện nay, tôi vừa cập nhật Tiện ích Bố cục động từ Wikisource tiếng Anh. Từ trước đến nay, Bố cục động chỉ áp dụng cho các trang nhúng từ trang sách (không gian Trang:), và không ảnh hưởng đến các trang khác (ví dụ như các Luật chẳng hạn). Giờ đây, chúng ta có thể sửa mã nguồn để áp dụng Bố cục động cho cả các trang này. Các tác động mà tôi có thể nghĩ đến:

  1. Người dùng sẽ được tự do thay đổi bố cục cho tất cả các trang sách.
  2. Bản mẫu {{văn}} sẽ không còn cần thiết nữa.
  3. Các trang định hướng/phiên bản (tức là không phải nội dung đọc) sẽ khá là lạ nếu chúng ta đã quen với kiểu trang này trong Wikipedia.

Tôi tạm thời bật lựa chọn mới này để các bạn xem thử. Nếu chúng ta đồng thuận không áp dụng, tôi sẽ áp dụng hạn chế lại. Xin cảm ơn. – Tân (thảo luận) 22:00, ngày 11 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Đề xuất sử dụng Không gian tên Portal (Chủ đề)

Tôi nghĩ đã đến lúc chúng ta cần có một Không gian tên mới, dùng cho hai mục đích sau:

  1. Liệt kê các tác phẩm của tác giả là Tổ chức. Các Tổ chức này đang dùng chung Không gian tên Tác gia.
    • Tác gia nên là một người. Đặt các tổ chức như Tác gia:Bộ Ngoại giao Việt Nam vào Tác gia gây khó hiểu và khó sắp xếp hợp lý theo họ tên.
    • Các Tổ chức không có thông tin như người trong Wikidata nên không sắp xếp tự động bằng bản mẫu {{đầu đề}} được
  2. Liệt kê các bộ tác phẩm theo chủ đề, ví dụ như Hiệp định Genève 1954 và các văn bản liên quan.
  3. Liệt kê các tác phẩm do thành viên Wikisource dịch.

Tôi đề xuất sử dụng không gian tên Project và tên tiếng Việt sẽ là Chủ đề. – Tân (thảo luận) 21:28, ngày 12 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

@Vinhtantran: Wikisource đã có không gian tên Chủ đề (Portal) từ năm 2009 rồi mà (Wikisource:Thảo luận/Lưu trữ/2010#Cải tổ Wikisourcephab:T22334), chỉ có điều là hiện nay chưa có trang nào. Tôi không thấy Wikisource tiếng Anh có không gian nào là Project cả, chỉ có Portal thôi, ví dụ en:Portal:Portals, nó nhóm các tác phẩm theo chủ đề đó. Wikipedia đã đổi không gian tên Portal từ Chủ đề thành Cổng thông tin rồi (w:Thảo luận Wikipedia:Cổng thông tin#Tên bàiphab:T284868). Liệu Wikisource có nên đổi không gian tên Portal theo Wikipedia? Còn các tác phẩm do thành viên Wikisource dịch thì Wikisource tiếng Anh có không gian tên Translation, ví dụ: en:Translation:Agreement on the formation of the USSR. Tranminh360 (thảo luận) 02:20, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Wikisource đã có sẵn không gian tên Chủ đề (Portal), bây giờ chỉ cần đổi Wikisource:Văn kiện lập hiến thành Chủ đề:Văn kiện lập hiến, Wikisource:Văn kiện lập pháp thành Chủ đề:Văn kiện lập pháp, Wikisource:Văn kiện tôn giáo thành Chủ đề:Văn kiện tôn giáo... Không gian tên Portal cũng liệt kê tác phẩm của tổ chức như en:Portal:United States Congress, Tác gia:Quốc hội Việt Nam chỉ cần đổi thành Chủ đề:Quốc hội Việt Nam. Còn các bản dịch của các thành viên Wikisource thì cần có không gian tên Biên dịch (Translation) riêng, bên Wikisource tiếng Trung cũng có không gian tên Translation đấy, ví dụ zh:Translation:義律公告 (香港). Tranminh360 (thảo luận) 02:31, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Ôi, trí nhớ tôi có vấn đề rồi. Đã 12 năm nay không gian này không được sử dụng. Vậy thì hãy thống nhất những nội dung nào cần chuyển sang không gian đó thôi. Có lẽ chuyển tác giả là Tổ chức sang đó là 1 nhiệm vụ tự nhiên.
  • Về tên gọi, việc đổi tên ở Wikipedia nó phù hợp với nội dung mà các thành viên ở đó đeo đuổi. Còn tại Wikisource, Cổng thông tin không có nghĩa gì cả. Với hai mục đích như tôi đề xuất ở trên, thì Chủ đề vẫn gần hơn. Trừ khi bạn có đề xuất khác.
  • Về biên dịch, tôi không biết là số lượng Tác phẩm dịch đã đủ để đưa vào không gian tên riêng chưa. Nếu chưa, ý kiến của tôi là nội dung vẫn ở không gian tên chính. Không gian Portal sẽ có 1 trang tổng hợp theo kiểu Tác gia:Wikisource vậy. Nó phục vụ một số mục đích:
    • Giải thích Wikisource biên dịch là gì
    • Lập chỉ mục các Tác phẩm đó thành viên WS dịch
    • Ghi công hợp lý cho thành viên dịch. (Cái này có lẽ cần bàn thêm về ghi công ở đâu là hợp lý).
Tân (thảo luận) 02:46, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Các trang liệt kê tác phẩm như Wikisource:Luật pháp, Wikisource:Ngôn ngữ, Wikisource:Truyện tiếu lâm, Wikisource:Văn học, Wikisource:Văn kiện lập hiến, Wikisource:Văn kiện lập pháp, Wikisource:Văn kiện tôn giáo, Wikisource:Văn kiện đa phương và khu vực, Wikisource:Âm nhạc cần chuyển sang không gian tên Chủ đề. Tranminh360 (thảo luận) 03:04, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Các trang Tác gia là tổ chức như Tác gia:Ban Thường trực Quốc hội Việt Nam, Tác gia:Bộ Chính trị Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Tác gia:Bộ Ngoại giao Nga, Tác gia:Bộ Ngoại giao Việt Nam, Tác gia:Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Việt Nam, Tác gia:Chính phủ Việt Nam, Tác gia:Chính phủ Đế quốc Việt Nam, Tác gia:Giáo hội Công giáo Rôma, Tác gia:Hội đồng Nhà nước Việt Nam, Tác gia:Hội đồng Nhân dân Tối cao nước Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Triều Tiên, Tác gia:Liên Hiệp Quốc, Tác gia:Quốc hội Việt Nam, Tác gia:Văn phòng Quốc hội Việt Nam, Tác gia:Ủy ban Thường vụ Quốc hội Việt Nam, Tác gia:Ủy ban Thường vụ Đại hội Đại biểu Nhân dân Toàn quốc Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa cần chuyển sang không gian Chủ đề. Các trang Tác gia bao gồm 2 người trở lên như Tác gia:Chủ tịch nước Việt Nam, Tác gia:Tổng thống Việt Nam Cộng hòa cũng nên chuyển sang không gian Chủ đề (như en:Portal:Presidents of the United States). Tranminh360 (thảo luận) 03:22, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Thể loại:Bản dịch của Wikisource hiện nay có tổng cộng 161 trang. Xem số lượng trang trong không gian Translation ở Wikisource tiếng Trung thì cũng không nhiều lắm, nhưng họ vẫn có không gian riêng. Tranminh360 (thảo luận) 06:55, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Yes check.svgY Vậy tôi ủng hộ tạo không gian Biên dịch. – Tân (thảo luận) 15:58, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Về phân loại tác phẩm, bên Wikisource tiếng Anh sử dụng khung phân loại LCC để hệ thống hóa các Chủ đề. Họ lập luận rằng tuy Khung phân loại Dewey toàn diện và phổ quát hơn, nó lại vẫn còn bản quyền trong khi LCC thuộc về phạm vi công cộng do thuộc về chính phủ Liên bang Hoa Kỳ. Ta có thể ứng dụng hệ thống đó sang đây. – Tân (thảo luận) 16:00, ngày 13 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Tân: Cần dịch bản mẫu en:Template:Portal header, nó sẽ dùng cho không gian Chủ đề. Tranminh360 (thảo luận) 03:20, ngày 21 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Tranminh360:, bản mẫu đó có liên quan đến Khung LCC mà tôi nói ở trước. Tôi định dịch xong LCC cho đến 2 chữ cái rồi mới hệ thống hóa Chủ đề từ đầu cho dễ đàng. Tân (thảo luận) 06:50, ngày 21 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Cập nhật: Hệ thống bản mẫu đầu đề cho Chủ đề đã được hoàn thiện. Khung phân loại LCC cũng đã sẵn sàng. Sẽ còn rất nhiều việc cần phải làm. Tôi nghĩ ra một số sau đây, các bạn giúp tôi bổ sung:

  • Tạo hệ thống Chủ đề theo từng phân loại, mà cao nhất là Chủ đề:Các chủ đềChủ đề:Chỉ mục. Nó không cần đủ tất cả các phân loại cho nên tôi nghĩ ta có thể làm từ dưới lên, khi nào có thì bổ sung chứ không nên có một loạt chủ đề đỏ.
  • Di chuyển một số trang sang Chủ đề, ví dụ như Hệ thống Hiệp định Genève và Paris.
@Tân: Hiệp định Paris 1973 và các văn bản có liên quan được chia thành nhiều trang con nên chỉ có BQV mới di chuyển được. Tranminh360 (thảo luận) 06:13, ngày 14 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Tranminh360: nên chuyển hết các trang con ra không gian tên chính và chỉ để trang tổng hợp trong Chủ đề. Trang văn kiện nên thuộc về không gian của nó. Tân (thảo luận) 06:19, ngày 14 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Tân: Trang Hiệp định Paris 1973 và các văn bản có liên quan/Định ước bị khóa nên chỉ có BQV di chuyển được. Tranminh360 (thảo luận) 05:13, ngày 15 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
  • Tạo các chủ đề tương ứng với một số thể loại tác phẩm ngoài Trang Chính.
  • Di chuyển các Tác gia là Tổ chức sang Chủ đề, xóa chúng khỏi các thể loại Tác gia, xóa các bản mẫu giấy phép... Việc thay đổi liên kết do đổi hướng, tôi sẽ để bot làm.
@Tân: Wikisource tiếng Anh cũng dùng bản mẫu giấy phép cho không gian Chủ đề, ví dụ en:Portal:United States Department of State, do đó chỉ cần thêm không gian Chủ đề vào các bản mẫu giấy phép là được, không cần phải xóa bản mẫu giấy phép. Nên thêm không gian Chủ đề vào bản mẫu {{Phạm vi giấy phép}} rồi nhúng nó vào các bản mẫu giấy phép khác. Tranminh360 (thảo luận) 06:01, ngày 15 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
  • Viết/dịch hệ thống trang dự án và trợ giúp liên quan đến Chủ đề.

Tân (thảo luận) 01:51, ngày 23 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Cập nhật: Một yêu cầu tính năng đã được mở tại phab:T290691 để yêu cầu tạo không gian tên "Biên dịch". Tân (thảo luận) 20:32, ngày 9 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
Đã chuyển các trang trong Thể loại:Bản dịch của Wikisource sang không gian Biên dịch. Tuy nhiên, các trang này không được tính vào tổng số trang văn kiện trong Đặc biệt:Thống kê nên tổng số trang văn kiện của Wikisource đã tụt xuống dưới 13000. Tranminh360 (thảo luận) 05:25, ngày 16 tháng 10 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-33

19:27, ngày 16 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Update on the OCR Improvements

Hello! Sorry for writing in English. Xin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn.

The OCR Improvements are complete. We, the Community Tech team, are grateful for your feedback from the beginning to the last stage when we were finalizing the interface.

Engine improvements

OCR menu in toolbar
Reliability

Prior to our work, the OCR tools were separate gadgets. We have added "Wikimedia OCR." It is available under one icon inside the toolbar on all Wikisource wikis. This tool supports two other OCR tools, Tesseract and Google OCR. We expect these tools to be more stable. We will maintain Wikimedia OCR.

The gadgets will remain available. The communities will have sovereignty over when to enable or disable these.

Speed

Prior to this work, transcription would take upwards of 40 seconds. Our improvements average a transcription time under 4 seconds.

Advanced Tools improvements

Multi-language support in advanced tools.png
Multiple-language support

Documents with multiple languages can be transcribed in a new way.

  1. Open the Tùy chọn nâng cao
  2. Select the Languages (optional) field
  3. Search for and enter the languages in order of prevalence in the document.
UI Crop tool in Advanced tools
Cropping tool / Multi-column support

We have included a Cropper tool. It allows to select regions to transcribe on pages with complicated layouts.

OCR onboarding.png
Discoverability and accessibility of OCR

We have added an interface for new users. It is pulsating blue dots over the new icon in the toolbar. The new interface explains what OCR means and what transcription means in Wikisource.

We believe that you will do even more great things because of these changes. We also hope to see you at the 2022 Community Wishlist Survey. Thanks you again for all your opinions and support.

Please share your opinions on the project talk page!

NRodriguez (WMF) and SGrabarczuk (WMF) 01:57, ngày 19 tháng 8 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-34

21:58, ngày 23 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Read-only reminder

A maintenance operation will be performed on Wednesday August 25 06:00 UTC. It should only last for a few minutes.

This will affect your wiki as well as 11 other wikis. During this time, publishing edits will not be possible.

Also during this time, operations on the CentralAuth will not be possible (GlobalRenames, changing/confirming e-mail addresses, logging into new wikis, password changes).

For more details about the operation and on all impacted services, please check on Phabricator.

A banner will be displayed 30 minutes before the operation.

Please help your community to be aware of this maintenance operation. Cảm ơn!

20:35, ngày 24 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-35

16:01, ngày 30 tháng 8 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-36

15:20, ngày 6 tháng 9 năm 2021 (UTC)

The 2022 Community Wishlist Survey will happen in January

SGrabarczuk (WMF) (talk) 00:23, ngày 7 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Kết quả của cuộc bầu cử Hội đồng Tín thác Quỹ Wikimedia

Wikimedia-logo black.svg

Xin cảm ơn tất cả mọi người đã tham dự vào cuộc bầu cử Hội đồng năm 2021. Ủy ban Bầu cử đã kiểm tra các phiếu bầu trong cuộc bầu cử Hội đồng Tín thác Quỹ Wikimedia năm 2021, được tổ chức để chọn ra bốn ủy viên mới. Một số lượng kỷ lục 6.873 người đến từ 214 dự án có lá phiếu hợp lệ. Bốn ứng cử viên sau đạt được nhiều sự ủng hộ nhất:

  1. Rosie Stephenson-Goodknight
  2. Victoria Doronina
  3. Dariusz Jemielniak
  4. Lorenzo Losa

Tuy các ứng viên này được xếp hạng theo phiếu bầu của cộng đồng, họ vẫn chưa được Hội đồng Tín thác chỉ định. Họ vẫn cần phải vượt qua vòng kiểm tra hồ sơ lý lịch và phải đạt được các tiêu chuẩn do Pháp luật quy định. Hội đồng dự định sẽ chỉ định các ủy viên mới vào cuối tháng.

Xem thông báo đầy đủ tại đây.


-- RamzyM (WMF) 23:00, ngày 7 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

"Hỏi ngu"

Chào cộng đồng Wikisource tiếng Việt, em có một thắc mắc như sau: Tại sao tác phẩm Thủy hử vẫn còn được bảo hộ bản quyền mặc dù tác phẩm này sáng tác rất lâu rồi, từ thế kỷ 14. Mong được cộng đồng giải đáp Mạnh An (thảo luận) 14:31, ngày 10 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Xin được tag một vài thành viên có hoạt động (xin thứ lỗi nếu hơi vô duyên): @Vinhtantran và Tranminh360: Mạnh An (thảo luận) 14:33, ngày 10 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Mạnh An: Tác phẩm gốc bằng tiếng Trung thì viết từ lâu, nhưng hiện chưa có bản dịch tiếng Việt nào hết bản quyền trên Wikisource. Nếu bạn tìm được bản dịch nào mà tác giả đã mất trên 50 năm hoặc xuất bản trước năm 1922 thì bạn có thể tải lên đây. Tân (thảo luận) 15:05, ngày 10 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]
@Mạnh An: Theo w:Thủy hử#Các bản dịch ra ngôn ngữ khác thì Thủy hử có 2 bản dịch tiếng Việt của Trần Tuấn KhảiMộng Bình Sơn. Trần Tuấn Khải mất năm 1983, Mộng Bình Sơn mất năm 2011, đều chưa quá 50 năm nên các bản dịch này vẫn còn hạn bản quyền. Nếu bạn muốn đăng bản dịch Thủy hử của Trần Tuấn Khải lên Wikisource thì phải chờ đến ngày 1 tháng 1 năm 2034. Tranminh360 (thảo luận) 02:44, ngày 11 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Call for Candidates for the Movement Charter Drafting Committee ending 14 September 2021

Movement Strategy announces the Call for Candidates for the Movement Charter Drafting Committee. The Call opens August 2, 2021 and closes September 14, 2021.

The Committee is expected to represent diversity in the Movement. Diversity includes gender, language, geography, and experience. This comprises participation in projects, affiliates, and the Wikimedia Foundation.

English fluency is not required to become a member. If needed, translation and interpretation support is provided. Members will receive an allowance to offset participation costs. It is US$100 every two months.

We are looking for people who have some of the following skills:

  • Know how to write collaboratively. (demonstrated experience is a plus)
  • Are ready to find compromises.
  • Focus on inclusion and diversity.
  • Have knowledge of community consultations.
  • Have intercultural communication experience.
  • Have governance or organization experience in non-profits or communities.
  • Have experience negotiating with different parties.

The Committee is expected to start with 15 people. If there are 20 or more candidates, a mixed election and selection process will happen. If there are 19 or fewer candidates, then the process of selection without election takes place.

Will you help move Wikimedia forward in this important role? Submit your candidacy here. Please contact strategy2030(_AT_)wikimedia.org with questions.

Xeno (WMF) 16:51, ngày 10 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Server switch

SGrabarczuk (WMF) (thảo luận) 00:46, ngày 11 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Talk to the Community Tech

Bản mẫu:Dir

Read this message in another languageXin hãy giúp dịch sang ngôn ngữ của bạn

Hello!

As we have recently announced, we, the team working on the Community Wishlist Survey, would like to invite you to an online meeting with us. It will take place on September 15th, 23:00 UTC on Zoom, and will last an hour. Click here to join.

Agenda

Format

The meeting will not be recorded or streamed. Notes without attribution will be taken and published on Meta-Wiki. The presentation (first three points in the agenda) will be given in English.

We can answer questions asked in English, French, Polish, and Spanish. If you would like to ask questions in advance, add them on the Community Wishlist Survey talk page or send to sgrabarczuk@wikimedia.org.

Natalia Rodriguez (the Community Tech manager) will be hosting this meeting.

Invitation link

See you! SGrabarczuk (WMF) (thảo luận) 03:04, ngày 11 tháng 9 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-37

15:35, ngày 13 tháng 9 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-38

18:32, ngày 20 tháng 9 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-39

22:23, ngày 27 tháng 9 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-40

16:31, ngày 4 tháng 10 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-41

15:30, ngày 11 tháng 10 năm 2021 (UTC)

Voting for the election for the members for the Movement Charter drafting committee is now open

Voting for the election for the members for the Movement Charter drafting committee is now open. In total, 70 Wikimedians from around the world are running for 7 seats in these elections.

Voting is open from October 12 to October 24, 2021.

The committee will consist of 15 members in total: The online communities vote for 7 members, 6 members will be selected by the Wikimedia affiliates through a parallel process, and 2 members will be appointed by the Wikimedia Foundation. The plan is to assemble the committee by November 1, 2021.

Learn about each candidate to inform your vote in the language that you prefer: <https://meta.wikimedia.org/wiki/Special:MyLanguage/Movement_Charter/Drafting_Committee/Candidates>

Learn about the Drafting Committee: <https://meta.wikimedia.org/wiki/Special:MyLanguage/Movement_Charter/Drafting_Committee>

We are piloting a voting advice application for this election. Click yourself through the tool and you will see which candidate is closest to you! Check at <https://mcdc-election-compass.toolforge.org/>

Read the full announcement: <https://meta.wikimedia.org/wiki/Special:MyLanguage/Movement_Charter/Drafting_Committee/Elections>

Go vote at SecurePoll on: <https://meta.wikimedia.org/wiki/Special:MyLanguage/Movement_Charter/Drafting_Committee/Elections>

Best,

Movement Strategy & Governance Team, Wikimedia Foundation

Xeno (WMF) 00:53, ngày 14 tháng 10 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-42

20:53, ngày 18 tháng 10 năm 2021 (UTC)

Nói chuyện với Nhóm kỹ thuật Cộng đồng

Magic Wand Icon 229981 Color Flipped.svg

Xin chào

Chúng tôi, nhóm làm về Khảo sát Ước muốn Cộng đồng, muốn mời bạn tham dự cuộc họp trực tuyến với chúng tôi. Cuộc họp sẽ diễn ra vào 27 tháng Mười (thứ tư), 14:30 UTC trên Zoom, và sẽ kéo dài một giờ đồng hồ. Nhấn vào đây để tham dự.

Chương trình

Phương thức

Cuộc họp sẽ không được ghi hình hoặc phát sóng trực tiếp. Biên bản cuộc họp sẽ không nhắc đến tên thành viên cụ thể và sẽ được đăng tải trên Meta-Wiki. Bản thuyết trình (tất cả nội dung trong chương trình ngoại trừ phần hỏi đáp) sẽ bằng tiếng Anh.

Chúng tôi có thể trả lời các câu hỏi đặt ra bằng tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Ba Lan, tiếng Tây Ban Nha, tiếng Đức, và tiếng Ý. Nếu bạn muốn gửi trước câu hỏi, hãy đưa chúng vào trang thảo luận Khảo sát Ước muốn Cộng đồng hoặc gửi đến sgrabarczuk@wikimedia.org.

Natalia Rodriguez (quản lý nhóm Kỹ thuật Cộng đồng) sẽ chủ trì cuộc họp này.

Liên kết đến thư mời

Chúng tôi rất mong được gặp bạn! SGrabarczuk (WMF) (talk)

Tech News: 2021-43

20:08, ngày 25 tháng 10 năm 2021 (UTC)

Learn how Movement Strategy Implementation Grants can support your Movement Strategy plans

Movement Strategy Implementation grants now provide more than $2,000 USD to put Movement Strategy plans into action. Find out more about Movement Strategy Implementation grants, the criteria, and how to apply.

MNadzikiewicz (WMF) (talk) 13:30, 29 October 2021 (UTC)

Tech News: 2021-44

20:28, ngày 1 tháng 11 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-45

20:36, ngày 8 tháng 11 năm 2021 (UTC)

Tự Lực văn đoàn

Em có tìm được một link chứa một số bản quét các tác phẩm của Tự Lực văn đoàn, tại đây (link Google Drive). Hi vọng có thể giúp ích cho Wikisource tiếng Việt. Mạnh An (thảo luận) 13:13, ngày 11 tháng 11 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Celebrating 18 years of Wikisource

Hello Wikisource enthusiasts and friends of Wikisource,

I hope you are doing alright! I would like to invite you to celebrate 18 years of Wikisource.

The first birthday party is being organized on 24 November 2021 from 1:30 - 3:00 PM UTC (check your local time) where the incoming CEO of the WMF, Maryana Iskendar, will be joining us. Feel free to drop me a message on my talk page, telegram (@satdeep) or via email (sgillBản mẫu:@wikimedia.org) to add your email address to the calendar invite.

Maryana is hoping to learn more about the Wikisource community and the project at this event and it would be really nice if you can share your answers to the following questions:

  • What motivates you to contribute to Wikisource?
  • What makes the Wikisource community special?
  • What are the major challenges facing the movement going forward?
  • What are your questions to Maryana?

You can share your responses during the live event but in case the date and the time doesn't work for you, you can share your responses on the event page on Wikisource or in case you would like to remain anonymous, you can share your responses directly with me.

Also, feel free to reach out to me in case you would like to give a short presentation about your and your community's work at the beginning of the session.

We are running a poll to find the best date and time to organize the second birthday party on the weekend right after 24th November. Please share your availability on the following link by next Friday:

https://framadate.org/zHOi5pZvhgDy6SXn

Looking forward to seeing you all soon!

Sent by MediaWiki message delivery (thảo luận) 09:10, ngày 12 tháng 11 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

on behalf of User:SGill (WMF)

Tech News: 2021-46

22:06, ngày 15 tháng 11 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-47

20:02, ngày 22 tháng 11 năm 2021 (UTC)

Nói chuyện với Nhóm kỹ thuật Cộng đồng

Magic Wand Icon 229981 Color Flipped.svg

Xin chào

Chúng tôi, nhóm làm về Khảo sát Ước muốn Cộng đồng, muốn mời bạn tham dự cuộc họp trực tuyến với chúng tôi. Cuộc họp sẽ diễn ra vào 30 tháng Mười một (thứ ba), 17:00 UTC trên Zoom, và sẽ kéo dài một giờ đồng hồ. Nhấn vào đây để tham dự.

Chương trình

  • Changes to the Community Wishlist Survey 2022. Help us decide.
  • Trở thành Đại sứ Khảo sát Ước muốn Cộng đồng. Hãy giúp chúng tôi quảng bá nhóm Khảo sát tại cộng đồng của bạn.
  • Hỏi đáp

Phương thức

Cuộc họp sẽ không được ghi hình hoặc phát sóng trực tiếp. Biên bản cuộc họp sẽ không nhắc đến tên thành viên cụ thể và sẽ được đăng tải trên Meta-Wiki. Bản thuyết trình (tất cả nội dung trong chương trình ngoại trừ phần hỏi đáp) sẽ bằng tiếng Anh.

Chúng tôi có thể trả lời các câu hỏi đặt ra bằng tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Ba Lan, tiếng Tây Ban Nha, tiếng Đức, và tiếng Ý. Nếu bạn muốn gửi trước câu hỏi, hãy đưa chúng vào trang thảo luận Khảo sát Ước muốn Cộng đồng hoặc gửi đến sgrabarczuk@wikimedia.org.

Natalia Rodriguez (quản lý nhóm Kỹ thuật Cộng đồng) sẽ chủ trì cuộc họp này.

Liên kết đến thư mời

Chúng tôi rất mong được gặp bạn! SGrabarczuk (WMF) (thảo luận) 00:16, ngày 27 tháng 11 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Tech News: 2021-48

21:15, ngày 29 tháng 11 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-49

21:59, ngày 6 tháng 12 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-50

22:27, ngày 13 tháng 12 năm 2021 (UTC)

Tech News: 2021-51

22:05, ngày 20 tháng 12 năm 2021 (UTC)

Upcoming Call for Feedback about the Board of Trustees elections

You can find this message translated into additional languages on Meta-wiki.

The Board of Trustees is preparing a call for feedback about the upcoming Board Elections, from January 7 - February 10, 2022.

While details will be finalized the week before the call, we have confirmed at least two questions that will be asked during this call for feedback:

  • What is the best way to ensure fair representation of emerging communities among the Board?
  • What involvement should candidates have during the election?

While additional questions may be added, the Movement Strategy and Governance team wants to provide time for community members and affiliates to consider and prepare ideas on the confirmed questions before the call opens. We apologize for not having a complete list of questions at this time. The list of questions should only grow by one or two questions. The intention is to not overwhelm the community with requests, but provide notice and welcome feedback on these important questions.

Do you want to help organize local conversation during this Call?

Contact the Movement Strategy and Governance team on Meta, on Telegram, or via email at msg(_AT_)wikimedia.org.

Reach out if you have any questions or concerns. The Movement Strategy and Governance team will be minimally staffed until January 3. Please excuse any delayed response during this time. We also recognize some community members and affiliates are offline during the December holidays. We apologize if our message has reached you while you are on holiday.

Best,

Movement Strategy and Governance

RamzyM (WMF) (talk) 04:48, ngày 27 tháng 12 năm 2021 (UTC)Trả lời[trả lời]

Lưu trữ Đây là một trang lưu trữ các thảo luận cũ. Xin đừng sửa nội dung của trang này. Nếu bạn muốn bắt đầu một thảo luận mới hoặc nhắc lại một thảo luận cũ, xin hãy thực hiện ở trang thảo luận hiện tại.